Latest News
Abiria wa FASTJET wakwama asubuhi, walia na uongozi

Zaidi ya abiria 20 waliokuwa wakisafiri leo, Alhamisi asubuhi kutoka Dar es Salaam kwenda Mwanza kwa ndege ya Kampuni ya Fast Jet, wamekwama kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyeyere wakiwa na tiketi zao mkononi kwa madai kuwa ndege waliyokuwa wasafirie ilikuwa imejaa.

Azam Tv ilishuhudia abiria hao wakiwa wameizonga ofisi za kampuni hiyo kwenye Uwanja wa Kimataifa wa Julius Nyerere wakita kufahamu mustakabali wa safari yao.

Abiria hao wamesema, walikata tiketi za alfajiri lakini baadaye walielezwa kuwa wataondoka jioni ya siku ya leo licha ya kuutaka uongozi uwafafanulie kama abiria watafidiwa vipi kuhusu muda wao na usafiri wa kwenda na kurudi.

Wamesema, wameshangazwa na majibu ya uongozi wa kampuni hiyo ambao licha ya kuwa makosa yaliyotokea ni ya kwao hawajaweza kuonesha kujali wateja wao hao.

Azam imewatafuta viongozi wa juu wa Fast Jet  na kufanikiwa kumpata Afisa Uhusiano na Masoko, Lucy Mbogoro kwa njia ya Simu, ambaye hata hivyo amesema abiria hao wameshindwa kusafiri kutokana na ndege yao jana kupata itilafu na kushindwa kufanya kazi, hivyo abiria wote wa jana wameondoka leo na wengine wachache walikuwa waondoke asubuhi ya leo.

Latest News
Mahakama Canada wamwachia Meng Wanzhou kwa dhamana

Mahakama ya Canada imemwachia kwa dhamana Afisa wa Kampuni ya Mawasiliano ya Huawei aliyekamatwa kwa maombi ya Marekani katika kesi iliyozusha mgogoro wa kidiplomasia kati ya nchi tatu na kuzidisha ugumu wa mazungumzo ya kibiashara kati ya Marekani na China.

Saa kadhaa kabla ya kusikilizwa kwa dhamana huko Vancouver, Canada, nchi ya China ilimshikilia mwanadiplomasia wa zamani wa Canada huko Beijing kama kulipiza kisasi baada ya kukamatwa kwa raia wao Meng Wanzhou ambaye ni binti wa Mwanzilishi wa Kampuni ya Huawei.

Meng ambaye ni Afisa wa Kifedha wa Huawei alikamatwa Disemba Mosi mwaka huu.

Baada ya siku tatu za majadiliano, mahakama ilimwaachia kwa dhamana ya dola za Canada milioni 10 sawa na dola za Kimarekani milioni 7.5.

Masharti ya dhamana hiyo ni pamoja na Meng kusalimisha pasipoti yake na kusalia huko Vancouver, nchini Canada.

Latest News
MAGUFULI: TRA na Wizara ya Fedha mjitathimini

Rais John Magufuli ameiagiza Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Wizara ya Fedha na Mipango kushirikiana na viongozi wa taasisi na vyombo mbalimbali vya umma kufanya tathmini ili kupata majawabu yatakayowezesha kuongeza ukusanyaji wa mapato na kudhibiti mianya ya upotevu wa mapato hayo.

Rais Magufuli ametoa maagizo hayo leo, Jumatatu Desemba, 10 wakati akizungumza katika kikao kilichowakutanisha viongozi wa TRA wakiwemo mameneja wa mikoa yote nchini, baadhi ya mawaziri na makatibu wakuu, wakuu wa mikoa yote nchini, Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Ofisi ya Takwimu ya Taifa, viongozi wakuu wa taasisi zinazohusika na udhibiti na ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali na wajasiriamali wadogo kilichofanyika katika ukumbi wa Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam.

Katika mkutano huo Rais  Magufuli amesema mfumo na taratibu zinazotumika kukusanya mapato zina mapungufu makubwa hali iliyosababisha kuwepo kwa uwiano wa chini wa ukusanyaji wa kodi ikilinganishwa na nchi mbalimbali za Afrika, kutokuwepo kwa vyanzo vipya vya mapato, kutowavutia watu wengi kulipa kodi na kusababisha watu kufunga biashara zao.

Ameitaka TRA kuimarisha mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji wa mapato na kuhamasisha zaidi watu kulipa kodi, kushirikiana na vyombo vya dola kubaini na kuwakamata wakwepa kodi wote hususani wanaosafirisha bidhaa mipakani kimagendo na kuacha kuwakatisha tamaa wafanyabiashara kwa kuwafanyia makadirio ya kodi kwa viwango cha juu visicholipika.

“TRA mnakwenda kwa mfanyabiashara mnamkadiria kodi shilingi Bilioni 2, anawaambia nitatoa Bilioni moja (1) au Milioni 800, mnakataa na mnaamua kumfungia biashara, sasa biashara ikifungwa utakuwa umepata nini? Tunashindwa hata kutumia busara zetu katika ukusanyaji wa kodi,” alisema Rais Magufuli.

Aidha, Rais Magufuli amewaonya baadhi ya viongozi wa siasa ambao wamekuwa wakiwakingia vifua wafanyabiashara wanaokwepa kulipa kodi na amewaagiza maafisa wa TRA kukusanya kodi kwa mujibu wa sheria bila kushinikizwa na mtu yeyote.

Mapema Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Dkt. Albina Chuwa alitoa maelezo ya hali ya takwimu za kiuchumi nchini na kubainisha kuwa takwimu za ukuaji wa uchumi kwa kipindi cha Januari hadi Juni 2018 zilionesha kuwa uchumi wa Tanzania unakua kwa wastani mzuri wa asilimia 7.0 na mfumuko wa bei umeandika rekodi ya chini zaidi kuwahi kutokea katika miaka 10 ambapo ilikuwa wastani wa asilimia 3.0 katika mwezi Novemba 2018.

Naye Gavana wa BOT, Prof. Florens Luoga amesema benki hiyo imeendelea kufanya juhudi za kusimamia na kuimarisha sekta ya fedha ambapo ukopeshaji kutoka benki mbalimbali kwa wafanyabiashara umepanda kutoka asilimia 0.8 mwaka 2017 hadi kufikia asilimia 4.9 Septemba 2018.

BOT pia imesema imepunguza riba kwa mikopo yake kwa benki kutoka asilimia 16-12 mwaka 2017, kutoka asilimia 12 hadi asilimia 7 mwaka 2018 na kwamba inaelekea kufikia asilimia 3.5.

Kwa upande wake, Kamishna Mkuu wa TRA, Charles Kichere alielezea juhudi mbalimbali za kuongeza ukusanyaji wa mapato zilizofanikisha kukusanya shilingi Trilioni 42.9 katika kipindi cha miaka mitatu (3) iliyopita na kwamba kwa sasa inaendelea kuimarisha mifumo hususani bandarini ambapo mfanyabiashara atapata huduma kwa pamoja.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt. Philip Mpango kwa uapnde wake, ameahidi kusimamia maelekezo yote yaliyotolewa na Rais Magufuli na kuwaagiza maafisa masuhuli wote kuhakikisha fedha zote zinazokusanywa zinaingizwa katika mfuko mkuu wa Serikali pamoja na kuhakikisha hawaingii mikataba mipya ya misamaha ya kodi bila kupata ridhaa ya Waziri wa Fedha na Mipango.

Latest News
Dkt. Kijaji azitaka benki kushusha riba za mikopo

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt. Ashatu Kijaji amezitaka Benki nchini kushusha viwango vya riba za mikopo ili wananchi wengi wanufaike kiuchumi na huduma za kifedha zinazotolewa na taasisi hizo za fedha nchini.

Ameyasema hayo Jijini Dodoma wakati akifungua rasmi Benki ya Azania, Tawi la Sokoine na kusisitiza kuwa Benki zote nchini hazina budi kushusha riba za mikopo baada ya hivi karibuni Serikali kuchukua hatua madhubuti za kiutawala na kisera ili kuhakikisha riba za mikopo katika soko zinapungua.

Amezitaja hatua hizo kuwa ni pamoja na kutoa mikopo ya muda mfupi kwa benki za biashara, kushusha riba kutoka asilimia 16 hadi 9 na kupunguza kiwango cha chini cha amana kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu na Benki za Biashara kutoka asilimia 10 hadi asilimia 8.

"Tumepunguza kiwango cha chini cha amana kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu na benki za biashara kutoka asilimia 10.0 hadi asilimia 8.0, hatua ambazo zimesaidia kupunguza riba katika soko kutoka wastani wa zaidi ya asilimia 20 hadi asilimia 17" aliongeza Dkt. Kijaji

"kama haya yote yamefanyika, iweje benki ziendelee kutoza riba ya asilimia 17 kwa kisingizio cha kuogopa mikopo chechefu wakati Serikali kupitia Benki Kuu, imeanzisha kanzi data ya kuhifadhi na kutoa taarifa ya wakopaji (Credit Reference Bureau System)" alihoji Dkt. Kijaji

Aidha, Dkt. Kijaji ameelezea kusikitishwa kwake na hatua ya benki hiyo kuwa miongoni mwa benki 5 zilizofungiwa kwa kipindi maalum kushiriki katika kuuza na kununua fedha za kigeni baada ya kukiuka taratibu za biashara hiyo.

" Kisheria, benki zote za biashara zinatakiwa kutoa taarifa Benki Kuu kuhusu miamala ya Soko la Fedha za Kigeni kati ya Mabenki waliyofanya kwa siku lakini Benki yako ni miongoni mwa benki zilizovunja utaratibu huu, hii niaibu!" alisisitiza Dkt. Kijaji "

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Azania, Charles Itembe, amesema Benki yake imeendelea kufanya vizuri katika soko kwa kupata faida na kwamba imejipanga kutoa mikopo na huduma za kifedha kwa wananchi mkoani Dodoma kwa viwango vya juu.

"Benki yetu, mwaka 2017, imetengeneza faida ya shilingi bilioni 1.81 ikilinganishwa na hasara ya Shilingi bilioni 6 iliyoripotiwa Desemba 2016, na imeongeza rasilimali zake kutoka sh. bilioni 338 hadi bilioni 390" alisema Charles Itembe.

Alisema kuwa Benki yake imeongeza kiasi cha mikopo iliyotoa kutoka shilingi bilioni 129 mwaka 2016 hadi shilingi bilioni 187.7  mwaka 2017, sawa na ongezeko la asilimia 10.23 huku akiba za wateja zikiongezeka kutoka shilingi bilioni 236 mwaka 2016 hadi shilingi bilioni 271 mwaka jana.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya Azania ambaye pia ni Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ya Watumishi wa Umma (PSSSF), Eliud Sanga, ameitaka Benki hiyo kutekeleza mkakati wake wa kuanza kutoa mikopo ili kuimarisha Sekta ya ujenzi wa viwanda nchini. 

TAA yaja na tozo mpya ya usalama wa abiria

 

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA), imewataarifu Waendeshaji wa Mashirika ya ndege za abiria zinazofanya safari zake kuanzia Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere (JNIA) juu ya tozo mpya ya usalama wa abiria.

Mkurugenzi Mkuu wa TAA, Richard Mayongela amewaeleza kuwa utekelezaji wa tozo hiyo ambayo ni dola tano (5) kwa abiria wa nje ya nchi na abiria wa ndani ni sh. 5,000 utaanza rasmi tarehe 1 Oktoba, 2018.

Mayongela amesema lengo la tozo hiyo ni uboreshwaji wa huduma na miundombinu ya Usalama katika Viwanja vya Ndege nchini ili kuhakikisha vinafikia viwango vya ubora vya Kimataifa na pia kutoa huduma bora za kiusalama kwa wadau wake.

Akitoa ufafanuzi zaidi kuhusiana na ada hiyo Kaimu Mkurugenzi wa Fedha na Biashara wa TAA, Pius Wankali ameeleza kwamba agizo la ukusanywaji wa tozo  hiyo ulitangazwa rasmi na Mamlaka ya Usafiri wa  Anga (TCAA) mwezi Juni mwaka huu.

“Tangazo la kuanzishwa kwa tozo hii lilichapishwa na TCAA kutoka kwenye nyaraka AIC Doc No. TCAA/FRM/ANS/AIS-30, tarehe 29 Juni, 2018 na utekelezaji wake utakuwa ni kuanzia Oktoba Mosi, 2018," amesema Wankali.

Kwa upande wa wawakilishi wa mashirika ya ndege kubwa kutoka Shirika la ndege Tanzania (ATCL), Ismail Ismail alitaka kuwepo kwa maelezo ya kina juu ya tozo hiyo, ambayo alitaka ijumuishwe ndani ya tiketi ili abiria awe ameilipia moja kwa moja.

Kwa upande wake mwakilishi mwingine wa ndege kubwa ya KLM, Bw. Alexander Van de Wint ameomba tozo hii ianze baadaye mwakani kutokana na wao tayari wameshauza tiketi za msimu hadi Desemba 2018 ili wasiwaumize abiria wao.

Mwenyekiti wa Waendeshaji wa Ndege ndogo za abiria, Chief Uyeka Rumbyambya amesema kuwe na taratibu za kumuhusisha Mkurugenzi Mkuu katika mikutano mbalimbali ya Waendeshaji wa Mashirika ya ndege, ili waweze kuwasilisha.

Naye Kaimu Meneja Mipango na Takwimu wa TAA, ambaye ni mratibu wa mkutano huo, Bw. Nasib Elias alitoa ufafanuzi juu ya ukusanywaji wa tozo hii, ambayo inatarajiwa pia kuwa ni moja ya chanzo cha mapato cha Mamlaka.

Benki za kibiashara sasa kukopesha kwa riba ndogo zaidi

Baada ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) kupunguza riba kwa benki nchini kutoka asilimia tisa hadi saba, Watanzania wengi sasa watapata ahueni ya kukopeshwa kwa riba ndogo na kwa muda mrefu kuliko ilibyokuwa hapo mwanzo.

Punguzo hilo la riba litaanza rasmi Agosti 27 na litaendelea hadi yatakapofanyika mapitio mapya.

Barua ya Naibu Gavana wa BoT anayesimamia sera za uchumi na fedha (EFP), Dk Yamungu Kayandabila iliyoandikwa Agosti 23 kwenda kwa benki za biashara na taasisi za fedha inabainisha kushuka kwa riba hiyo kwa asilimia mbili huku utekelezaji wake ukielezwa kuanza kesho.

“Kama nilivyowaeleza kwenye waraka wa Agosti 3, 2017, nawafahamisha kupungua kwa riba itakayotozwa kwenye mikopo yote ambayo benki za biashara zitakopa kutoka Benki Kuu pamoja na amana za Serikali mpaka asilimia saba kutoka asilimia tisa iliyokuwapo (na) itakayotumika mpaka marekebisho mengine yatakapofanyika,” inasomeka taarifa hiyo. Nakala ya barua hiyo pia imepelekwa kwa katibu mkuu Wizara ya Fedha na Mipango.

Nakala nyingine imekwenda kwa Mwakilishi Mkaazi wa Shirika la Fedha Duniani (IMF) na Kamishna wa Mamlaka ya Mapato (TRA).

Katika taarifa hiyo, Dk Kayandabila alisema mabadiliko hayo yamezingatia mwenendo wa mauzo ya hatifungani za Serikali hasa zinazoiva baada ya siku 91 au 182.

“Mapitio haya yanadhihirisha juhudi za makusudi kukuza kiasi cha mikopo inayotolewa kufanikisha shughuli za uchumi,” ameandika Naibu Gavana kwenye taarifa yake kwa umma.