Test
Abiria wa FASTJET wakwama asubuhi, walia na uongozi

Zaidi ya abiria 20 waliokuwa wakisafiri leo, Alhamisi asubuhi kutoka Dar es Salaam kwenda Mwanza kwa ndege ya Kampuni ya Fast Jet, wamekwama kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyeyere wakiwa na tiketi zao mkononi kwa madai kuwa ndege waliyokuwa wasafirie ilikuwa imejaa.

Azam Tv ilishuhudia abiria hao wakiwa wameizonga ofisi za kampuni hiyo kwenye Uwanja wa Kimataifa wa Julius Nyerere wakita kufahamu mustakabali wa safari yao.

Abiria hao wamesema, walikata tiketi za alfajiri lakini baadaye walielezwa kuwa wataondoka jioni ya siku ya leo licha ya kuutaka uongozi uwafafanulie kama abiria watafidiwa vipi kuhusu muda wao na usafiri wa kwenda na kurudi.

Wamesema, wameshangazwa na majibu ya uongozi wa kampuni hiyo ambao licha ya kuwa makosa yaliyotokea ni ya kwao hawajaweza kuonesha kujali wateja wao hao.

Azam imewatafuta viongozi wa juu wa Fast Jet  na kufanikiwa kumpata Afisa Uhusiano na Masoko, Lucy Mbogoro kwa njia ya Simu, ambaye hata hivyo amesema abiria hao wameshindwa kusafiri kutokana na ndege yao jana kupata itilafu na kushindwa kufanya kazi, hivyo abiria wote wa jana wameondoka leo na wengine wachache walikuwa waondoke asubuhi ya leo.

Mahakama Canada wamwachia Meng Wanzhou kwa dhamana

Mahakama ya Canada imemwachia kwa dhamana Afisa wa Kampuni ya Mawasiliano ya Huawei aliyekamatwa kwa maombi ya Marekani katika kesi iliyozusha mgogoro wa kidiplomasia kati ya nchi tatu na kuzidisha ugumu wa mazungumzo ya kibiashara kati ya Marekani na China.

Saa kadhaa kabla ya kusikilizwa kwa dhamana huko Vancouver, Canada, nchi ya China ilimshikilia mwanadiplomasia wa zamani wa Canada huko Beijing kama kulipiza kisasi baada ya kukamatwa kwa raia wao Meng Wanzhou ambaye ni binti wa Mwanzilishi wa Kampuni ya Huawei.

Meng ambaye ni Afisa wa Kifedha wa Huawei alikamatwa Disemba Mosi mwaka huu.

Baada ya siku tatu za majadiliano, mahakama ilimwaachia kwa dhamana ya dola za Canada milioni 10 sawa na dola za Kimarekani milioni 7.5.

Masharti ya dhamana hiyo ni pamoja na Meng kusalimisha pasipoti yake na kusalia huko Vancouver, nchini Canada.

MAGUFULI: TRA na Wizara ya Fedha mjitathimini

Rais John Magufuli ameiagiza Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Wizara ya Fedha na Mipango kushirikiana na viongozi wa taasisi na vyombo mbalimbali vya umma kufanya tathmini ili kupata majawabu yatakayowezesha kuongeza ukusanyaji wa mapato na kudhibiti mianya ya upotevu wa mapato hayo.

Rais Magufuli ametoa maagizo hayo leo, Jumatatu Desemba, 10 wakati akizungumza katika kikao kilichowakutanisha viongozi wa TRA wakiwemo mameneja wa mikoa yote nchini, baadhi ya mawaziri na makatibu wakuu, wakuu wa mikoa yote nchini, Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Ofisi ya Takwimu ya Taifa, viongozi wakuu wa taasisi zinazohusika na udhibiti na ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali na wajasiriamali wadogo kilichofanyika katika ukumbi wa Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam.

Katika mkutano huo Rais  Magufuli amesema mfumo na taratibu zinazotumika kukusanya mapato zina mapungufu makubwa hali iliyosababisha kuwepo kwa uwiano wa chini wa ukusanyaji wa kodi ikilinganishwa na nchi mbalimbali za Afrika, kutokuwepo kwa vyanzo vipya vya mapato, kutowavutia watu wengi kulipa kodi na kusababisha watu kufunga biashara zao.

Ameitaka TRA kuimarisha mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji wa mapato na kuhamasisha zaidi watu kulipa kodi, kushirikiana na vyombo vya dola kubaini na kuwakamata wakwepa kodi wote hususani wanaosafirisha bidhaa mipakani kimagendo na kuacha kuwakatisha tamaa wafanyabiashara kwa kuwafanyia makadirio ya kodi kwa viwango cha juu visicholipika.

“TRA mnakwenda kwa mfanyabiashara mnamkadiria kodi shilingi Bilioni 2, anawaambia nitatoa Bilioni moja (1) au Milioni 800, mnakataa na mnaamua kumfungia biashara, sasa biashara ikifungwa utakuwa umepata nini? Tunashindwa hata kutumia busara zetu katika ukusanyaji wa kodi,” alisema Rais Magufuli.

Aidha, Rais Magufuli amewaonya baadhi ya viongozi wa siasa ambao wamekuwa wakiwakingia vifua wafanyabiashara wanaokwepa kulipa kodi na amewaagiza maafisa wa TRA kukusanya kodi kwa mujibu wa sheria bila kushinikizwa na mtu yeyote.

Mapema Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Dkt. Albina Chuwa alitoa maelezo ya hali ya takwimu za kiuchumi nchini na kubainisha kuwa takwimu za ukuaji wa uchumi kwa kipindi cha Januari hadi Juni 2018 zilionesha kuwa uchumi wa Tanzania unakua kwa wastani mzuri wa asilimia 7.0 na mfumuko wa bei umeandika rekodi ya chini zaidi kuwahi kutokea katika miaka 10 ambapo ilikuwa wastani wa asilimia 3.0 katika mwezi Novemba 2018.

Naye Gavana wa BOT, Prof. Florens Luoga amesema benki hiyo imeendelea kufanya juhudi za kusimamia na kuimarisha sekta ya fedha ambapo ukopeshaji kutoka benki mbalimbali kwa wafanyabiashara umepanda kutoka asilimia 0.8 mwaka 2017 hadi kufikia asilimia 4.9 Septemba 2018.

BOT pia imesema imepunguza riba kwa mikopo yake kwa benki kutoka asilimia 16-12 mwaka 2017, kutoka asilimia 12 hadi asilimia 7 mwaka 2018 na kwamba inaelekea kufikia asilimia 3.5.

Kwa upande wake, Kamishna Mkuu wa TRA, Charles Kichere alielezea juhudi mbalimbali za kuongeza ukusanyaji wa mapato zilizofanikisha kukusanya shilingi Trilioni 42.9 katika kipindi cha miaka mitatu (3) iliyopita na kwamba kwa sasa inaendelea kuimarisha mifumo hususani bandarini ambapo mfanyabiashara atapata huduma kwa pamoja.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt. Philip Mpango kwa uapnde wake, ameahidi kusimamia maelekezo yote yaliyotolewa na Rais Magufuli na kuwaagiza maafisa masuhuli wote kuhakikisha fedha zote zinazokusanywa zinaingizwa katika mfuko mkuu wa Serikali pamoja na kuhakikisha hawaingii mikataba mipya ya misamaha ya kodi bila kupata ridhaa ya Waziri wa Fedha na Mipango.

Dkt. Kijaji azitaka benki kushusha riba za mikopo

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt. Ashatu Kijaji amezitaka Benki nchini kushusha viwango vya riba za mikopo ili wananchi wengi wanufaike kiuchumi na huduma za kifedha zinazotolewa na taasisi hizo za fedha nchini.

Ameyasema hayo Jijini Dodoma wakati akifungua rasmi Benki ya Azania, Tawi la Sokoine na kusisitiza kuwa Benki zote nchini hazina budi kushusha riba za mikopo baada ya hivi karibuni Serikali kuchukua hatua madhubuti za kiutawala na kisera ili kuhakikisha riba za mikopo katika soko zinapungua.

Amezitaja hatua hizo kuwa ni pamoja na kutoa mikopo ya muda mfupi kwa benki za biashara, kushusha riba kutoka asilimia 16 hadi 9 na kupunguza kiwango cha chini cha amana kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu na Benki za Biashara kutoka asilimia 10 hadi asilimia 8.

"Tumepunguza kiwango cha chini cha amana kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu na benki za biashara kutoka asilimia 10.0 hadi asilimia 8.0, hatua ambazo zimesaidia kupunguza riba katika soko kutoka wastani wa zaidi ya asilimia 20 hadi asilimia 17" aliongeza Dkt. Kijaji

"kama haya yote yamefanyika, iweje benki ziendelee kutoza riba ya asilimia 17 kwa kisingizio cha kuogopa mikopo chechefu wakati Serikali kupitia Benki Kuu, imeanzisha kanzi data ya kuhifadhi na kutoa taarifa ya wakopaji (Credit Reference Bureau System)" alihoji Dkt. Kijaji

Aidha, Dkt. Kijaji ameelezea kusikitishwa kwake na hatua ya benki hiyo kuwa miongoni mwa benki 5 zilizofungiwa kwa kipindi maalum kushiriki katika kuuza na kununua fedha za kigeni baada ya kukiuka taratibu za biashara hiyo.

" Kisheria, benki zote za biashara zinatakiwa kutoa taarifa Benki Kuu kuhusu miamala ya Soko la Fedha za Kigeni kati ya Mabenki waliyofanya kwa siku lakini Benki yako ni miongoni mwa benki zilizovunja utaratibu huu, hii niaibu!" alisisitiza Dkt. Kijaji "

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Azania, Charles Itembe, amesema Benki yake imeendelea kufanya vizuri katika soko kwa kupata faida na kwamba imejipanga kutoa mikopo na huduma za kifedha kwa wananchi mkoani Dodoma kwa viwango vya juu.

"Benki yetu, mwaka 2017, imetengeneza faida ya shilingi bilioni 1.81 ikilinganishwa na hasara ya Shilingi bilioni 6 iliyoripotiwa Desemba 2016, na imeongeza rasilimali zake kutoka sh. bilioni 338 hadi bilioni 390" alisema Charles Itembe.

Alisema kuwa Benki yake imeongeza kiasi cha mikopo iliyotoa kutoka shilingi bilioni 129 mwaka 2016 hadi shilingi bilioni 187.7  mwaka 2017, sawa na ongezeko la asilimia 10.23 huku akiba za wateja zikiongezeka kutoka shilingi bilioni 236 mwaka 2016 hadi shilingi bilioni 271 mwaka jana.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya Azania ambaye pia ni Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ya Watumishi wa Umma (PSSSF), Eliud Sanga, ameitaka Benki hiyo kutekeleza mkakati wake wa kuanza kutoa mikopo ili kuimarisha Sekta ya ujenzi wa viwanda nchini. 

OPEC watafuta njia ya kusaidia kushusha bei ya mafuta

Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Nchi zinazozalisha mafuta duniani (OPEC) zimekutana huko Vienna, Austria  kwenye mkutano wake wa 175 wa jumuiya hiyo safari hii wakilenga kutafuta njia ya kusaidia kushuka kwa bei ya mafuta, huku wataalam wakitabiri kupungua kwa uzalishaji.

Bei ya mafuta ghafi imeelezwa kuanza kushuka tangu mwezi Oktoba mwaka huu huku ikitarajiwa kushuka zaidi  kwa sababu wazalishaji kama Marekani na Saudi Arabia wanazalisha kwa kiasi kikubwa na pia kwa kuhofia nchi zenye ukuaji hafifu wa uchumi zitapunguza uhitaji wa mafuta.

Wataalam wanasema mkutano huo wa OPEC utaipa nguvu bei ya mafuta kwa miezi ijayo.

Mkutano huo wa OPEC unafanyika baada ya Shirika la Taifa la Mafuta la Qatar hivi karibuni kutangaza kujitoa kwenye jumuiya hiyo ifikapo mwezi Januari mwakani kwa madai kuwa uwepo wake kwenye jumuiya hiyo haujawa na faida kwa QATAR kama nchi ambayo huzalisha taktiban mapipa 600,000 kwa siku

Binti wa mwasisi wa Huawei akamatwa Canada

Binti wa mwasisi wa Kampuni kubwa ya vifaa vya kielektoniki ya China ya Huawei amekamatwa nchini Canada na kukabiliwa na makosa yanayompasa kusafirishwa kwenda nchini Marekani.

Meng Wanzhou, ambaye ni Afisa mkuu wa masuala ya fedha na naibu mwenyekiti alikamatwa mjini Vancouver mwanzoni mwa mwezi huu wa Disemba.

Taarifa zaidi kuhusu kukamatwa kwake bado hazijatolewa rasmi lakini kumekuwepo na madai kuwa Marekani imekuwa ikkiichunga Kampuni hiyo ya Huawei dhidi ya uwezekano wa kukiuka vikwazo ilivyowekewa nchi ya Iran.

Ubalozi wa China nchini Canada umepinga kukamatwa kwake binti huyo wa mwasisi wa Kampuni hiyo ya vifaa vya kielektroniki zikiwemo simu na kutaka aachiwe mara moja.

Huawei kwa upande wao umesema, hauna taarifa nyingi kuhusu kukamatwa kwake na “hawafahamu kuhusu alichofanya hadi kufikia kukamatwa huko, Kukamatwa kwa mfanyabiashara huyo kumekuja wakati ambapo China na Marekani wako katika kipindi chenye kuhitaji uangalifu mkubwa kuhusu uhusiano wa nchi hizo mbili.

Mataifa hayo mawili kwa muda mrefu yamekuwa katika vita ya kibiashara huku kila upande ukiongeza ushuru wa mabilioni ya dola kwa bidhaa za mwenzake.

Tanzania kinara kwa kuvutia wawekezaji Afrika Mashariki

Tanzania imeendelea kuweka rekodi ya kuvutia wawekezaji kwa nchi zilizopo ukanda wa Afrika Mashariki kwa kuwa na mtaji wa uwekezaji wa Dola Bilioni 1.18, ikifuatiwa na Uganda wenye uwekezaji wa dola za kimarekani 700.

Akizungumza na waandishi wa habari Jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi Mkuu  wa Kituo cha Uwekezaji (TIC), Godffrey Mwambe amesema nchi ya Kenya inashika nafasi ya tatu wakiwa na uwekezaji wa dola za kimarekani 670 na hivyo kuiweka Tanzania kuwa juu ya nchini nyingine Afrika Mashariki.

Mwambe amesema kuwa Tanzania inaongoza kuvutia wawekezaji kutokana na mapinduzi makubwa yaliyofanywa na Serikali ambapo hadi sasa imewekeza jumla ya miradi mipya 905 katika sekta mbalimbali nchini, miradi ambayo itatengeneza ajira 115,055 kwa Watanzania na kuleta tija na manufaa kwa taifa.

Alisema kuwa katika kipindi hiki cha miaka mitatu TIC imeweza kuvutia wawekezaji  na kuweza kuandikisha, mfano kuanzishwa kwa viwanda mbalimbali ambavyo vimeweza kuongeza pato la Taifa.

Akifafanua zaidi amesema kuwa baadhi ya miradi mikubwa zaidi iliyowekezwa nchini ni pamoja na kiwanda cha Goodwill Ceremics Ltd kilichopo Mkuranga mkoani Pwani kinachojihusisha na utegenezaji vigae na kimewekeza jumla ya dola za kimarekani milioni 53, huku kikitoa ajira za moja kwa moja 1,500 kwa watanzania na ajira zisizo za moja kwa moja 3,000.

“Viwanda vingine ambavyo vimeiwezesha Tanzania kuwa kinara wa kuvutia wawekezaji ni KEDA (Twyford) Tanzania ceramic Ltd pia ni cha kutengeneza marumaru na hiki ni kikubwa zaidi kina mtaji wa Dola za kimarekani milioni 56, kimetoa ajira  za moja kwa moja zipatazo 2,000 kwa watanzania na  ajira zisizo za moja kwa moja 4,000” alisema.

Amevitaja Viwanda vingine kuwa ni Sayona Friut Ltd yenye mtaji wa milioni 55, KEDS(T) Co.Limited mtaji wa dola milioni 11.8 pamoja na kiwanda cha nondo cha Kiluwa Steel Group ambacho ni kikubwa kwa ukanda wa Afrika Mashariki kina mtaji wa dola milioni 130 na kinazalisha jumla ya tani 200 za nondo.

Aidha Mwambe alizitaja nchi zinazoongoza kwa kuwekeza nchini Tanzania ni pamoja na Jamhuri ya Watu wa China, Uingereza  na Marekani.

“Maendeleo ya China yaliyopatikana kwa miaka 40 kwa watanzania wote ni funzo kubwa la kuwa na uzalendo, China ndiyo inaongoza kwa kuwekeza nchini tangu miaka ya 1990, na kwa sasa ina miradi ya uwekezaji 723”, Mwambe Mkurugenzi Mkuu, TIC.

Akibainisha utoaji huduma, Mwambe amesema TIC imefanikiwa kwa kiasi kikubwa katika utoaji huduma kwa wateja ndani na nje ya nchi kwani kwa sasa huduma zote zinazomuhusu mwekezaji zinapatika TIC kupitia mfumo wa ‘Huduma za mahala pamoja’ ambapo huduma hii imeongeza wawekezaji kwa kuvutiwa zaidi na kuwezesha Tanzania kuwa kinara katika nchni za Afrika Mashariki.

 “Tumefanikiwa kuongeza Taasisi ambazo hazikuwepo katika huduma za mahala pamoja ndiyo maana tuliwatafuta kwenye maofisi yao na kuwaleta hapo katika Taasisi kama NIDA, OSHA, NEMC, TBS, TFDA pamoja na TANESCO, hawa wamekuja kuimarisha na kuondoa usumbufu kwa wawekezaji  na sasa tunaongelea jambo la kuwa kinara wa kuvutia wawekezaji Afrika  Mashariki” Mwambe.