Test
Dkt. Kijaji atoa ufafanuzi wa matumizi ya fedha za kigeni nchini

Serikali imesema, haijazuia matumizi ya fedha za kigeni nchini bali imechukua hatua ya kudhibiti matumizi ya fedha hizo ili kulinda thamani ya Shilingi ya Tanzania.

Hayo yalielezwa na Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt. Ashatu Kijaji alipokutana na wawakilishi wa wafanyabiashara mkoani Arusha kujadiliana mambo mbalimbali kwa ajili ya kukuza sekta ya  biashara nchini.

Amesema kuwa sheria haijazuia matumizi ya fedha za kigeni nchini lakini inasisitiza kuwa watu wanapaswa kutambua kuwa sarafu ndiyo fedha halali kwa malipo ndani ya nchi.

“Tatizo kubwa tunalokumbana nalo ni uhuru ulioachwa ambao unasababisha kushuka kwa thamani ya Shilingi yetu kwani kila mmoja anaweza kutumia fedha za kigeni pia watumiaji wa fedha za kigeni hawafuati thamani ya fedha iliyoko sokoni kila mmoja anakuwa na kiwango tofauti cha thamani ya kubadili fedha za kigeni”. alifafanua Dkt. Kijaji.

Ili kuondoa changamoto hizo Serikali imeamua kurekebisha sheria ya matumizi ya fedha za kigeni na sheria ya Benki Kuu huku ambayo inazitaka bei zote  nchini zitangazwe kwa Shilingi ya Tanzania.

Bei hizi zinajumuisha kodi za nyumba za kuishi na ofisi, bei za ardhi, gharama za elimu na afya, bei za vyombo vya usafiri na vifaa vya kielektroniki.

“Bei ambazo walengwa wake wakuu ni watalii au wateja ambao siyo wakazi zinaweza kutangazwa kwa fedha za kigeni na malipo yake yanaweza kufanyika kwa fedha za kigeni. Hata hivyo kama mlengwa akitaka kulipa kwa Shilingi ya Tanzania asilazimishwe kulipa kwa fedha za kigeni” alieleza Dkt. Kijaji.

Aidha, naibu waziri huyo amesema. viwango vya kubadilishia fedha vitakavyotumika katika kuweka hizo bei katika sarafu nyingine vimetakiwa kuwekwa wazi na visizidi vile vya sokoni.

“Mkazi yeyote wa Tanzania au mtu wa nje anayeishi Tanzania asilazimishwe kufanya malipo yoyote kwa kutumia fedha za kigeni kama ana Shilingi ya Tanzania mkononi mfano gharama za shule na hoteli aruhusiwe kufanya matumizi kwa fedha hizo”. Alisema Naibu waziri Kijaji.

Aidha Serikali imeagiza vyombo vya dola kuchukua hatua za kisheria kwa wote watakaokiuka maagizo hayo yaliyotolewa na Serikali.

Naibu Waziri Dkt. Kijaji alitoa rai kwa wafanyabiashara nchini kuhimiza matumizi ya sarafu ya ndani ili kuweza kukuza thamani ya Shilingi hivyo kusaidia kuinua uchumi wa nchi.

Bomoa bomoa ya TRL yawakumba wafanyabiashara zaidi ya 250 Mwanza

Wafanyabiashara zaidi ya 250 jijini Mwanza  waliokuwa wakifanya shughuli zao kwenye  eneo la  Kamanga  wamejikuta kwenye wakati mgumu baada  Shirika la Reli TRL mkoani humo  kuendesha  zoezi la bomoabomoa   kwa waliojenga  kwenye  hifadhi ya Reli  ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa agizo lililotolewa na Naibu Waziri wa uchukuzi, Mhandisi Athashasta Nditiye  alilolitoa jijini humo  siku chache zilizopita.

Akiongea  baada ya kukamilika kwa zoezi hilo, Afisa mwandamizi Madai TRL,  Diamond Mwakaliku licha ya kuwataka waliojenga kwenye hifadhi ya reli kuondoka wenyewe, amesema  Bomoabomoa hiyo iliyoanzia kwenye Kituo Kikuu cha Garimoshi Mwanza hadi Bandarini  imeyakumba baadhi ya majengo ya serikali likiwepo ofisi za  TANROADS, TTCL, Ukuta wa Uwanja wa Soka wa Nyamagana na vyuma vya maduka  vinavyozunguka Kanisa a Anglikan ili kupisha ujenzi wa Reli ya Kisasa.

Kwa upande wao baadhi ya wafanyabiashara wanaodai kupewa maeneo hayo na Serikali miaka mingi iliyopita wameomba maeneo mengine kwaajili ya  shughuli zao. 

Brexit kujitoa EU, ajira 500,000 za Waingereza mashakani

Meya wa jijini London, Sadiq Khan amesema nafasi laki tano za ajira huenda zikawa hatarini iwapo Brexit itafanyika "bila makubaliano" muafaka.

Meya huyo alitoa taarifa hiyo jana,Ijumaa mjini London ambapo alisema, takribani nafasi laki tano za ajira nchini Uingereza zitakuwa hatarini kama Uingereza itajitoa moja kwa moja kutoka Umoja wa Ulaya bila kufikia makubaliano yoyote na umoja huo.

Ripoti hiyo imesema Brexit iwapo itajitoa bila makubaliano yoyote ya namna ya kulinda maslahi ya wananchi wake, itakwamisha ukuaji wa uchumi wa Uingereza kwa muongo mmoja au zaidi,huku nafasi za ajira zinakadiriwa kupungua kwa laki tano, na uwekezaji ukitarajiwa kushuka kwa dola bilioni 68 za Kimarekani ifikapo mwaka 2030.

KQ sasa kwenda Marekani moja kwa moja

Shirika la Ndege la Kenya, Kenya Airways, limeanza safari za moja kwa moja kuelekea nchini Marekani kutokea jijini Nairobi nchini humo.

Hatua hii  inalifanya shirika hilo kuwa la kwanza kutoka Afrika Mashariki kuwa na safari za moja kwa moja kuelekea nchini Marekani.

Kenya inataraji kuanza safari hizo mwezi Oktoba, mwaka huu baada ya miaka kadhaa ya kuzuiwa na Mamlaka za Marekani kutokana na sababu za kiusalama kutokana na Kenya kukabiliwa na mashambulio na vitisho kutoka kwa kundi la Al-Shabaab kutoka eneo la nchi jirani ya Somalia.

Suala la Usalama kuhusu ndege za moja kwa moja Marekani limefanyiwa kazi na serikali ya Kenya.  Lakini pia na Mamlaka ya Viwanja vya Ndege ya Kenya kuna kaguzi kadhaa zimefanyika na mamlaka za Marekani TSA pamoja na wengineo na wote wameonyesha kuwa safari kutoka Jomo Kenyatta kwenda Marekani inawezekana.

Katika taarifa hiyo bado kuna baadhi ya vitu vinaonekana kuendelea kufanywa lakini tumeamua kuwa kulingana na taarifa tulizonazo kutoka viwanja vya ndege tunaweza kuandaa na kuanza shughuli mwishoni mwa mwaka huu,

Safari hiyo itachukua saa 15 kutoka New York hadi Nairobi na saa 14 kutoka Nairobi hadi New York kwa kutumia tani 85 za mafuta huku Kenya Airways ikipanga kutumia ndege zake za kisasa aina ya Boeing 787 Dreamliner ambazo hubeba abiria 23.

Kenya Airways itafanikisha safari hizo kwa ushirikiano na Shirika la Delta Airlines la Marekani ambapo safari ya kwanza inatarajiwa kuwa Oktoba 28, mwaka huu ikitarajiwa zitawasaidia katika mpango wake wa ukuaji na kuvutia zaidi abiria na hususan watalii.

Kwa mujibu wa Bodi ya Utalii Kenya hupokea watalii 100,000 kutoka Marekani kila mwaka na kuanza kwa safari hizo kunatarajiwa kurahisisha watalii kuzuru Kenya kwa kupunguza muda wa kusafiri na gharama.

Mchakato wa kulipa wateja wa benki zilizofilisiwa kuanza

Bodi ya Bima ya Amana iliyokabidhiwa kazi ya Ufilisi wa Benki tano zilizofutiwa leseni ya uendeshaji imeanza mchakato wa makabidhiano ili hatimaye malipo yaanze kufanyika kwa wateja huku wale wenye madeni makubwa wakItakiwa kusubiri mchakato wa ufilisi kabla hajaanza kulipwa.

Mkurugenzi wa Bodi ya Bima ya Amana, Emmanuel Boaz amesema wanatambua kuna wanafunzi wa vyuo vya elimu ya juu walioathirika kutokana na fedha zao za mkopo kupitishwa kwenye Benki hizo lakini watapaswa kuvuta subira ili utaratibu ufuatwe kwa kila mteja.

Boaz amebainisha hayo kwenye mahojiano mahsusi na mwandishi wa AZAM TV, Sheila Mkumba yaliyofanyika jijini Dar es Salaam.

Majaliwa ataka matamasha ya biashara Z'bar kutangaza utalii

Waziri mkuu, Kassim Majaliwa ameitaka Wizara ya Biashara, Viwanda na Masoko ya Zanzibar kuhakikisha inatumia Tamasha la Biashara la Zanzibar kama chachu ya kukuza biashara ya Utalii kama ilivyo kwa Tamasha la manunuzi la Dubai na matamasha mengine Duniani.

“Natambua kwamba kazi ya kulipandisha hadhi zaidi tamasha letu hili siyo ndogo, hata hivyo ninayo imani kubwa kwamba  siyo tu uwezo wa kufikia malengo hayo mnayo bali pia mnaweza.” Alisema Waziri Mkuu Majaliwa.

Waziri mkuu ameyasema hayo jana Jumatano,  wakati akifungua Tamasha la Nne la Biashara la Zanzibar lililofanyika kwenye Viwanja vya Maisara katika Mkoa wa Mjini Magharibi, Wilaya ya Mjini.

Tamasha hilo limefunguliwa jana ikiwa ni miongoni mwa maandalizi ya shamrashamra za kuelekea  sherehe za kuadhimisha miaka 54 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, ambayo yalitokea Januari 12, 1964.

Alisema Wizara ya Biashara, Viwanda na Masoko inatakiwa kutumia fursa ya uwepo wa tamasha hilo katika kuhakikisha inakuza biashara ya Utalii kwa kuwa linajumuisha wafanyabiashara kutoka mataifa mbalimbali.

Waziri mkuu amesema Tamasha la Biashara ni nyenzo muhimu ya kukuza biashara na huduma pamoja na uchumi wa nchi, pia hutoa fursa ya kuwakutanisha wafanyabiashara na watoa huduma na wateja wao.

”Hali hii humwezesha mzalishaji kupata mrejesho kuhusu namna bidhaa yake inavyokubalika katika soko, mapungufu yaliyopo kwenye bidhaa husika pamoja na kuelewa maboresho anayotakiwa kuyafanya katika bidhaa au huduma.”

Waziri mkuu amesema kuwa tamasha hilo linaweza kutumika kama nafasi muhimu katika kuanzisha uhusiano mzuri wa kibiashara kati ya mteja  na mfanyabiashara, hivyo kuwawezesha wajasiriamali kuwa na masoko ya uhakika.

Amesema kuwa kufanyika kwa tamasha hilo ni sehemu ya utekelezaji wa Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015 katika Ibara ya 84 (f).

“Ilani imeweka wazi azma ya Serikali ya kuanzisha na kuendeleza ujenzi wa kiwanja cha maonyesho ya biashara cha kimataifa na kuhakikisha ushiriki wa wajasiriamali wa Zanzibar  katika maonyesho ya biashara ya kimataifa ndani na nje ya nchi.”

Baada ya kufungua tamasha hilo waziri mkuu alitembelea mabanda mbalimbali katika viwanja hivyo yakiwemo ya taasisi za umma pamoja na wajasiriamali ambao wanatoka Zanzibar, Tanzania Bara, Kenya, Uturuki, Misri, Uganda na Burundi.

Waziri wa Biashara, Viwanda na Masoko Zanzibar, Balozi Amina Salum Ali awali kabla ya ufunguzi huo alisema tamasha hilo lenye washiriki zaidi ya 200 limeandaliwa na wizara yake pamoja na TanTrade.

Balozi Amina amesema kauli mbiu ya tamasha hilo kwa mwaka 2018 ni “ Wekeza kwenye viwanda kwa uchumi na ajira”  lengo likiwa ni kuhamasisha wadau kuongeza uelewa kwa wananchi juu ya falsafa na dhima ya ujenzi wa viwanda.

Dkt. Shein apongeza kukamilika kwa soko la kisasa Mkoa wa Kaskazini

Rais wa Zanzibar, Dkt. Mohamed Shein mapema juma hili, amezindua soko jipya la Kinyasini lililojengwa kupitia Programu ya miundombinu ya masoko, uongezaji thamani na huduma za Kifedha vijijini ili kutatua uhaba ukosefu wa masoko ya kisasa katika Mkoa wa Kaskazini.

Katika uzinduzi huo  Dkt. Shein amesema, soko hilo litawagusa na kuwafikia  watu wenye kipato cha chini kuinuka kiuchumi hususani wale wa vijijini pamoja na wafanyabiashara wengine.

Amesema, faida ya soko hilo pia litazigusa a sasi ndogo za kifedha zinazotoa huduma vijijini,  vyama vya msingi vya Ushirika na asasi za vijijini zinazojishughulisha na usindikaji wa mazao na masoko ya mazao kwa kushirikisha wanawake katika  makundi yote.

“Soko hili litakuwa lenye tija kubwa kwa wananchi wa Zanzibar bila kujali maeneo wanakotoka. Soko hili ni letu sote, lisingeweza kujengwa kila mahali au hewani lazima lingewekwa mahali, hivyo eneo hili la kaskazini lilipata fursa hii, hivyo niwaombe liwe la wananchi wote wa Zanzibar.”Alisema Rais Shein.

Sambamba na hilo Dkt. Shein amesema, kujengwa kwa soko hilo ni matunda ya Muungano na kuwataka wananchi kuuenzi na kuulinda muungano huo.

“Miradi hii inayohusisha Bara ni moja ya mafanikio na matokeo makubwa ya Muungano wetu na hatuna budi kuuenzi,” alisisitiza Dkt.Shein.

Katika hatua nyingine, Rais aliitaka halmashauri husika kuendelea kuweka mikakati mizuri ya kulitunza na kuliendeleza soko hilo ili liweze kuleta tija iliyokusudiwa kwa Wazanzibar wote.

“Niwaombe Halmashauri kuona njia nzuri za kuendeleza kazi hii iliyofanywa na Programu hii na kuhakikisha wananchi wananufaika zaidi kama ilivyokusudiwa hususan kwa wakulima na wavuvi,”alisisitiza  rais Shein.

Kwa Upande wake, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia masuala ya Sera, Uratibu, Bunge, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu, Jenista Mhagama aliwataka wananchi kuunga mkono jitihada za Serikali kwa kuzingatia mafanikio ya mradi huu ikiwemo kusaidia kupambana na umasikini na kuleta tija.

“Kuwepo kwa soko hili kutasaidia kupambana na umasikini na kuongeza mapato, hivyo washiriki watunze miundombinu hiyo pamoja na kuongeza thamani ili kuleta tija.”Alisema Mhagama .