Nelson Mandela 'shujaa' anayeendelea kukumbukwa duniani

|
Hayati Nelson Mandela shujaa anayeiishi mpaka leo hata baada ya kifo chake

Miongoni mwa majina makubwa ambayo kamwe hayatasagaulika duniani ni jina la mwanaharakati, mpigania uhuru, mwana ukombozi na mwana siasa mkongwe Hayati Rolihlahla Nelson Mandela.

Rolihlahla Mandela alizaliwa Julai 18, 1918 kwenye ukoo wa Madiba katika Kijiji cha Mvezo, Transkei. Nonqaphi Nosekeni na Nkosi Mphakanyiswa Gadla Mandela ni wazazi wa Nelson.

Mandela alisoma katika Shule ya Msingi ya Qunu ambapo mwalimu wake Mdingane alimpa jina la Nelson Mandela.

Baada ya elimu ya awali Mandela aliendelea na masomo ya Shahada yake ya kwanza ya Sanaa katika Chuo cha ‘Fort Hare.’

Katika maisha yake kiongozi huyo shujaa alipitia hatua mbalimbali wakati wa serikali ya Mandela ikiwemo kushiriki migomo ya wanafunzi na baadaye kufukuzwa chuo.

Harakati zake hizo za kupinga ubaguzi wa rangi zilipelekea mwaka 1944 ajiunge na Chama cha ANC na kuunda Umoja wa Vijana wa chama hicho (ANCYL).

Katika maisha yake ya ndoa na familia, Mandela alifanikiwa kumuoa mkewe wa kwanza Evelyn Mase  ambaye alikuwa ndugu yake na rafiki na mpigania uhuru mwenzake Walter Sisulu na kufanikiwa kupata watoto watatu, Madiba Thembekile, Makgatho na Makaziwe.

Mandela na mke wake Evelyn waliachana mwaka 1958.

Machi 21, 1960 katika mapambano ya kupinga Serikali ya kibaguzi chini ya Utawala wa Kikaburu, Polisi waliua watu 69 wasio na hatia kwenye mgomo wa Sharpville na kusababisha kutangazwa kwa hali ya hatari nchini humo.

Aprili nane, Vyama vya ANC na PAC vilipigwa marufuku huku Hayati Mandela na wenzake walikamatwa na kushtakiwa kwa uhalifu.

Mandela alifunga ndoa nyingine na Winnie Madikizela. Wawili hao walifanikiwa kupata watoto wawili Zenani na Zindziswa.

Januari 11 mwaka 1962, mwanaharakati huyo aliondoka nchini kwake kwa siri na kuelekea nchi mbalimbali za Afrika Tanzania ikiwemo na Uingereza kwa lengo la kupata uungwaji mkono wa mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi waliokuwa wakifanyiwa.

Alipokea mafunzo ya kijeshi nchini Morocco na Ethiopia na kurejea nchini Afrika kusini Julai mwaka huo. Alikamatwa na polisi Agosti 5 na kufikishwa Kwa rais wa chama cha ANC, Albert Luthuli ili amuelezee kuhusu safari yake.

Mandela alishtakiwa kwa kuondoka nchi hiyo bila kibali na kuhamasisha wafanyakazi kugoma na kufungwa miaka mitano jela.

Hata baada ya kufungwa miaka mitano, Mandela alifungwa tena miaka 27 jela kwenye visiwa vya Robben, nakuhamishiwa jela la Pollsmoor na Victor Verster kwa makosa ya kusababisha mapinduzi nchini.

Kutokana na shinikizo la ndani na la kimataifa huku pia akihofia vita vya ubaguzi wa rangi rais de Klerk alimuachia Mandela.

Mapambano yake ya kuleta uhuru nchini kwake yalizaa matunda na kumpelekea kuwa rais wa nchini hiyo. Mandela aliapishwa kuwa rais wa Afrika Kusini Mei 10, 1994.

Akiwa anasherehekea miaka 80 ya kuzaliwa, rais Mandela alifunga ndoa na mke wake wa tatu, Gracia Machel mwaka 1998.

Mandela mara baada ya kumaliza awamu yake ya kwanza ya urais mwaka 1999 aliamua alistaafu na kuendelea kutumikia mfuko wake uitwao ‘Nelson Mandela Children’s Fund’ ambao ulianzishwa mwaka 1995.

Pia Nelson Mandela alianzisha Taasisi mbili zilizoitwa ‘Nelson Mandela Foundation’ na ‘The Mandela Rhodes Foundation’

Na tarehe 5 Desemba mwaka 2013, Afrika Kusini na dunia kwa jumla ilimpoteza mtu wa muhimu mno Nelson Mandela.

Nelson Mandela aliaga dunia baada ya kuugua kwa muda mrefu.

Katika mazishi yake, dunia ilizizima kufuatia wageni kutoka pande zote za dunia kumiminika nchini humo.

Maisha
Maoni