Test
Rukwa waanzisha kampeni kukomesha udumavu kwa watoto

Mkoa wa Rukwa kupitia Kampeni ya Lishe Endelevu umedhamiria kutokomeza tatizo la udumavu na utapiamlo unaowakumba watoto walio chini ya umri wa miaka mitano ambapo tatizo hilo limekuwa likiikumba Rukwa licha ya kuwa ni miongoni mwa mikoa inayoongoza kwa uzalishaji wa chakula nchini.

Wataalamu wa afya wanasema moja ya sababu za udumavu na utapiamlo ni mazoea ya kula mlo unaofanana kila siku hali inayochangia Mkoa wa Rukwa kuwa na kiwango kikubwa cha watoto wenye matatizo hayo kwa asilimia 56.

Kuzinduliwa kwa kampeni hiyo na Kaimu Mkuu wa mkoa wa Rukwa, Dk. Alfan Haule inalenga kuondokana na hali hiyo ndani ya miaka minne na kuhamasisha lishe endelevu ambayo huenda ikawazindua wakazi wa mkoa huo hususan waishio vijijini na kuwawezesha kubadili fikra huku wakiondokana na  mazoea ya kula vyakula pasipo kuzingatia mlo kamili kiasi cha kuleta udumavu na utapiamlo kwa watoto wao.

Mahindi na maharage ni baadhi ya vyakula ambavyo hutumiwa sana na wananchi mkoani humu  lakini suala la matunda linaonekana siyo kipaumbele kwao

Mkoa wa Rukwa ndiyo unaoshika namba moja kwa tatizo la udumavu kati ya mikoa yote nchini ambayo watoto wake wengi wana udumavu uliokithiri na kupitia kampeni ya Lishe Endelevu ya kupambana na matokeo hayo.

Longido waanza kunufaida na mradi wa maji wa mabilioni

Wakazi wa Mji wa Longido na maeneo ya jirani mkoani Arusha wameanza kupata huduma ya Maji Safi na Salama baada ya kuanza kukamilika kwa Mradi wa Maji wenye thamani ya Shilingi Bilioni 15.8 unaotarajiwa kukabidhiwa rasmi mwishoni mwa mwezi huu.

Hadi kuelekea kukamilika kwake mradi huo ulioanza kutekelezwa tangu mwaka 2017 unataraji kutoa maji yatakayowanufaisha wakazi takribani 67,000 wa eneo hilo ambalo wengi wao ni kutoka jamii ya kifugaji.

Mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji iliyofika Longido kutazama utekelezaji wa mradi huo, wananchi wa wilaya hiyo mbali ya kueleza furaha waliyonayo baada ya huduma ya maji kuwafikia vilevile  wametoa wito wa kuongezwa kwa vituo vya upatikanaji wa maji  hayo pamoja na sehemu za kunyweshea mifugo yao.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Jiji la Arusha (AUWSA), Mhandisi Ruth Koya ameiambia Kamati hiyo kwamba mradi huo umekamilika kwa asilimia 90.

Mahamoud Mgimwa ambaye ndiye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, amesema Kamati yake inataraji kuona utunzaji wa miundombinu ya Maji ili mradi huo udumu na kuwanufaisha wananchi wengi zaidi.

Mradi huo chanzo chake ni katika Mto Simba uliopo wilayani Siha mkoani Kilimanjaro na una urefu wa kilomita 63 hadi katika Mji wa Longido.

Rais Magufuli akutana na ujumbe kutoka Qatar

Rais John Magufuli leo Machi, 21 amekutana na kufanya mazungumzo na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Mambo ya Nje wa Qatar, Sheikh Mohammed bin Abdulrahman Al Thani, Ikulu Jijini Dar es Salaam.

Mara baada ya kukutana, viongozi hao wamezungumzia uhusiano na ushirikiano mzuri uliopo kati ya Tanzania na Qatar na dhamira yao ya kuhakikisha uhusiano na ushirikiano huo unaendelezwa na kukuzwa zaidi katika masuala ya uwekezaji katika gesi, madini, utalii na miundombinu ya barabara, bandari, nishati, reli na huduma za kijamii.

Akizungumzia ujio huo, Rais Magufuli amemshukuru Sheikh Mohammed kwa kufika nchini pamoja ujumbe wa wawekezaji wenye dhamira ya kuwekeza nchini na amemuomba ampelekee salamu za shukrani kwa Mtawala wa Taifa la Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani kwa kuendeleza uhusiano na Tanzania.

Rais Magufuli amesema Tanzania inazo fursa nyingi za uwekezaji zikiwemo uchakataji wa gesi, madini, utalii na usafiri wa anga hivyo amemuomba Sheikh Mohammed kuwahamasisha wafanyabiashara wa Qatar kushirikiana na Tanzania kuwekeza katika maeneo hayo.

Natambua kuwa Qatar mna utalaamu wa kuchakata gesi na sisi tunayo gesi nyingi, kwa hivyo nawakaribisha mje tushirikiane kuwekeza katika sekta ya gesi, na pia natambua kuwa nyie ni wanunuzi wakubwa wa dhahabu, sisi tunayo dhahabu nyingi na hivi sasa tumeanzisha vituo vya ununuzi wa dhahabu, nawakaribisha mje mnunue dhahabu na tutawapa ushirikiano wote mtaouhitaji” alisema Rais Magufuli.

Aidha, Rais Magufuli ameiomba Qatar kushirikiana na Serikali ya Tanzania katika utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo ikiwemo uzalishaji wa nishati ya umeme, ujenzi wa reli, barabara na madaraja na pia amemualika Mtawala wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani kufanya ziara Tanzania.

Kwa upande wake Naibu Waziri Mkuu wa Qatar, Sheikh Mohammed amemshukuru Rais Magufuli na Serikali yake kwa kuendelea kushirikiana na Qatar katika masuala mbalimbali na kubainisha kuwa Qatar inathamini uhusiano huo.

Sheikh Mohammed ameahidi kuwa Qatar ipo tayari kufanyia kazi maombi yaliyotolewa na Rais Magufuli na pia kuzileta kampuni za nchi hiyo kuja kuwekeza katika maeneo yenye fursa zenye manufaa kwa pande zote mbili.

Naye Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi amesema baada ya kukutana na Rais Magufuli, yeye na Sheikh Mohammed watakua na mazungumzo ya kina kuhusu maeneo ya ushirikiano.

Mazungumzo ya viongozi hao yamehudhuriwa pia na Balozi wa Tanzania nchini Qatar, Fatma Rajab na Balozi wa Qatar nchini Tanzania, Abdullah Jassim Mohammed Al Medadi.

TAHADHARI: Ujumbe wa kupewa mkopo ni wa kitapeli
Kutokana na kuwepo kwa ujumbe wa kitapeli unaosambazwa katika mtandao wa kijamii wa Whatsapp, Serikali imewataka wananchi wanaoupokea ujumbe huo kuupuuza wakati hatua kali zinachukuliwa juu ya wote waliohusika.
 
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Idara ya Habari Maelezo, ujumbe huo unawataka wajasiriamali na wananchi wengine kutoa kiasi fulani cha fedha kwa nia ya kupewa mkopo kupitia taasisi iliyopewa jina la Kassim Majaliwa Foundation.
 
Inadaiwa kuwa katika ujumbe huo unawataka wahusika wanaoomba mkopo kutuma namba za vitambulisho vyao vya kupiga kura ili wapatiwe mkopo huo ndani ya saa 24.
 
Aidha taarifa hiyo imesisitiza na kuwataka wananchi kufahamu kuwa, Waziri mkuu, Kassim Majaliwa, hajasajili, hamiliki wala kuhusika na taasisi yoyote inayojihusisha na utoaji mikopo wala inayotumia jina hilo.
Wataalamu wa mifugo watakiwa kutoka ofisini

Serikali imewaagiza wataalam wa mifugo wa  halmashauri zote nchini kutoka ofisini na kwenda kutoa elimu kwa wafugaji juu ya  utumiaji wa mbegu bora za ng'ombe  zinazozalishwa na Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji Mifugo kwa njia ya chupa (NAIC) kilichopo Arumeru, mkoani Arusha.

Agizo hilo limetolewa na Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Prof. Elisante Ole Gabriel alipokuwa akitoa taarifa  kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo, na Maji walipotembelea kituo hicho Jijini Arusha.

Prof. Gabriel alisema kuwa ili kuendana na azma ya Serikali ya Uchumi wa Viwanda ni lazima wafugaji nchini wabadilike na kuanza kufuga kwa tija kwa ajili ya kupata nyama bora, maziwa, ngozi na kwato ambapo malighafi hizo zitakidhi mahitaji ya viwanda nchini.

Katibu mkuu huyo wa mifugo ametoa agizo hilo kufuatia idadi ndogo ya wafugaji waliopewa elimu  mwaka 2017/18 kuwa hairidhishi hivyo kuna kila sababu ya watendaji wa halmashauri wanaohusika na idara ya mifugo kutoka ofisini na kwenda kutoa elimu kwa wafugaji ili wabadilike na kufuga kisasa.

Katibu Mkuu aliieleza Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji kuwa kwa kipindi cha mwaka 2018/2019 ni wafugaji 58,000 pekee ndiyo waliopewa elimu ya uhimilishaji katika Kituo cha NAIC ambacho ni cha kwanza kwa Bara la Afrika kwa ubora, kikizalisha mbegu 60,000 kwa mwaka  ukilinganisha na mahitaji halisi ambayo ni 50,000 kwa mwaka.

"Idadi ya wafugaji waliopewa elimu ni ndogo na mwitikio wa utumiaji wa mbegu hizi hauridhishi, wakati kituo kinazalisha mbegu za kutosha kwa mahitaji ya wafugaji wote nchini, hivyo nawaagiza wataalamu wote watoke ofisini waende kwa wafugaji kutoa elimu juu ya utumiaji wa mbegu hizi." Alisema Prof. Gabriel.

Pia, Prof. Gabriel alitumia fursa hiyo kuwataka  wafugaji wote nchini  kuondokana na dhana potofu kuwa mbegu za chupa zinaharibu kizazi cha ng'ombe, jambo ambalo sio sahihi na kuwataka kutumia mbegu hizo ili kuondokana na ufugaji wa mifugo mingi ambayo haina tija.

Naye Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, amesema hali ya usambazaji wa mbegu hizo kwenye vituo vilivyopo kanda saba nchini hairidhishi kutokana na baadhi ya waataalamu kutotimiza wajibu wao wa utoaji elimu kwa wafugaji.

"Serikali inauza mbegu hizi kwa ruzuku ili wafugaji wasiokuwa na uwezo waweze kumudu gharama ya shilingi mia tano kwa dozi ya mbegu moja, lakini kuna baadhi ya wataalamu wananunua mbegu hizi na kuziuza kwa bei kubwa kati ya Shilingi 15,000 na 40,000  huku halmashauri zikifumbia macho hali hiyo inayosababisha mbegu kutonunuliwa kwa wingi." alisema Naibu Waziri Ulega.

Aidha aliwataka wafanyabishara binafsi wanaoagiza  mbegu hizo za  chupa kutoka  nje ya nchi na kuwauzia wafugaji kwa bei ya  shilingi 50,000 hadi 100,000 waache mara moja, badala yake  wanunue mbegu kutoka NAIC kwa sababu mbegu hizo ni bora.

"Serikali katika bajeti yake ya mwaka 2017/2018 ilitenga fedha kwa ajili ya kununua madume bora 28 kutoka nchi za nje, lengo likiwa ni kuwezesha wafugaji kupata mbegu bora na kisasa, hivyo hakuna sababu ya kununua mbegu kutoka nje ya nchi." alisema.

Katika hatua nyingine, Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, Mahamoud Mgimwa, amesema utumiaji wa mbegu hizo utawezesha wafugaji kufuga kwa tija na kupata soko la uhakika la bidhaa za mifugo ndani na nje ya Nchi.

"Kikubwa hapa wafugaji wabadilike kutoka kwenye ufugaji wa mazoea na kufuga kisasa kwa kutumia mbegu hizi za NAIC ili tushiriki uzalishaji wa malighafi za viwanda vyetu vinavyoanzishwa kwa wingi hapa nchini."Alisema.

Msaada wa vyakula na dawa vimewasili Zimbabwe

Msaada wa chakula, dawa na vifaa vya kujihifadhi umewasili Harare nchini Zimbabwe baada ya kupelekwa na ndege za Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) kwa ajili ya kuwasaidia waathirika wa maafa yaliyosababishwa na kimbunga Idai ambacho kimeikumba sehemu ya nchi hiyo.

Pamoja na kusababisha mafuriko, vifo na maelfu ya kaya kukosa makazi, kimbunga hicho kimesababisha pia kaya nyingi kuhitaji chakula, dawa na mahali pa kujihifadhi kwa haraka.

Nchi nyingine zilizokumbwa na kimbunga hicho ni Msumbiji na Malawi ambako maelfu ya watu wamepoteza maisha na mamilioni kukosa makazi.

Machi 19, 2019, Rais John Magufuli alitoa msaada wa tani 214 za chakula, dawa tani 24 na vifaa vya kujihifadhi vikiwemo blanketi, shuka, vyandarua na magodoro ambavyo vilipelekwa katika nchi hizo kwa ndege na malori ya Jeshi.

Theresa May auomba muda zaidi wa kujitoa Umoja wa Ulaya

Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May amewajulisha wabunge kuwa wameuomba Umoja wa Ulaya (EU0 uwape miezi mitatu zaidi ya kuchelewa kujiondoa kwao ambapo walitakiwa kufanya hivyo Ijumaa ya wiki ijayo ya terehe 29.

Amesema ameiandika barua hiyo leo, Jumatano kwenda kwa Rais wa Baraza la Umoja wa Ulaya, Donald Tusk akimueleza Serikali ya Uingereza inahitaji muda zaidi ili iweze kukubaliana kwa kauli moja na Wabunge wake.

Kutokana na maombi hayo mapya, Uingereza inapendekeza iondoke kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo tarehe 30 ya mwezi Juni mwaka huu jambo ambalo limeendelea kupingwa na kiongozi wa upinzani, Jeremy Corbyn anayedai kuchelewa huko kunawaingiza kwenye mkanganyiko na mgawanyiko.

Akijibu hoja za Wabunge May amesema dhamira yao ni kuona suala la Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya linapata ridhaa ya wabunge wengi na endapo hoja ya serikali haitakubaliwa na EU, basi atarejea tena bungeni na kuwaachia wabunge watoe uamuzi wa mwisho akisisitiza si nia yake kuuchelewesha mchakato huo zaidi ya Juni.

Viongozi wa nchi wanachama 27 wa Umoja wa Ulaya EU wanatarajiwa kukutana kuanzia kesho, Alhamisi mjini Brussels Ubelgiji huku kukiwa na ajenda muhimu ya Uingereza kujiondoa katika umoja huo.